![คนใต้มีเฮ เรือเฟอร์รี่สัตหีบ-สงขลา ใกล้เปิดแล้ว](https://tclublive.com/wp-content/uploads/2021/01/136116985_2844434475876135_4272610837509426577_n.jpg)
ข่าวดีสำหรับพี่น้องชาวใต้ครับ ที่จะสามารถเดินทางไปภาคตะวันออกแบบไม่ต้องขับรถไกลเมื่อบริษัทซีฮอร์ส เฟอร์รี่ จำกัด เตรียมเปิดการเดินเรือเฟอร์รี่เส้นทางสัตหีบ-สงขลา ระยะทาง 330 ไมล์ทะเล(611 กม.)ใช้เวลาเดินทาง 18-20 ชม.เร็วกว่าทางบกที่ระยะทาง1,130กม.ช่วยร่นระยะทาง519กม.ไม่ต้องหลังแข็งขับรถ 23-24 ชม. ใช้เวลานอนพักผ่อนบนเรือได้เต็มที่
![](https://tclublive.com/wp-content/uploads/2021/01/136137904_2844434525876130_993754525992543028_n.jpg)
โครงการนี้ผู้ประกอบการลงทุน100% โดยซื้อเรือเฟอร์รี่มือสองมาจากเมืองฮอกไกโดประเทศญี่ปุ่นอยู่ระหว่างซ่อมบำรุงที่อู่เรือบริษัทยูนิไทยชิปยาร์ดจำกัดเตรียมแผนทดสอบระบบการเดินเรือและทดลองเปิดบริการเพื่อรับรถของลูกค้าบริษัทก่อนประมาณวันที่7ม.ค.นี้จากนั้นคาดว่าจะเปิดบริการอย่างเป็นทางการให้ประชาชนทั่วไปภายในเดือน ม.ค. หรืออย่างช้าเดือน ก.พ.นอกจากนี้แล้วในระยะต่อไปจะเพิ่มจุดจอดที่ อ.ปราณบุรี จ. ประจวบคีรีขันธ์ด้วยบริษัทกำลังเจรจาหาท่าเทียบเรือสำหรับเรือเฟอร์รี่ซีฮอร์สนำเข้าจากประเทศญี่ปุ่นเดิมชื่อBlueDolphinมีขนาด 7,003 ตันกรอสส์ความยาว136.6เมตรรองรับรถบรรทุกได้ประมาณ 80 คัน รถยนต์ส่วนตัว 20 คัน ผู้โดยสารประมาณ 586 คน
![](https://tclublive.com/wp-content/uploads/2021/01/135740741_2844434505876132_8273764233021806428_n.jpg)